![](https://www.wangponghospital.go.th/wp-content/uploads/2023/05/339782511_205771875487009_8952081410355489983_n.jpg)
วันที่ 6 เมษายน 2566 คณะบริหารและเจ้าหน้าที่โรงพยาบาลวังโป่ง ได้เข้าร่วมกิจกรรม เพื่อเป็นการน้อมรำลึกถึงพระพุทธยอดฟ้าจุฬาโลกมหาราชกษัตริย์แห่งมหาจักรีบรมราชวงศ์และพระมหากษัตริย์ทุกพะองค์แห่งมหาจักรีบรมราชวงศ์ โดยได้กำหนดจัดพิธี"วันพระบาทสมเด็จพระพุทธยอดฟ้าจุฬาโลกมหาราชและวันที่ระลึกมหาจักรีบรมราชวงศ์"ในวันพฤหัสบดี ที่ 6 เมษายน 2566 ตั้งแต่เวลา 08.00 น. ณ หอประชุมที่ว่าการอำเภอวังโป่ง จังหวัดเพชรบูรณ์
![](https://www.wangponghospital.go.th/wp-content/uploads/2023/09/30-06-2566_1-Recovered-scaled.jpg)
วันที่ 13-17 กันยายน 2566 งานอุบัติเหตุฉุกเฉินและนิติเวช โรงพยาบาลวังโป่งจัดอบรมเชิงปฏิบัติการพัฒนาศักยภาพอาสาสมัครฉุกเฉินการแพทย์ เครือข่ายอำเภอวังโป่ง วันที่13-17 กันยายน 2566 หลักสูตรการพัฒนาความรู้ต่อเนื่องด้านการแพทย์ฉุกเฉิน เพื่อการเปลี่ยนผ่านผู้ปฏิบัติการตามข้อบังคับเดิมสู่การเป็นผู้ปฏิบัติการตามข้อบังคับใหม่ เพื่อการดูแลผู้บาดเจ็บและผู้เจ็บป่วยที่ประสบภาวะอันตรายต่อชีวิตและอยู่ในสถานการณ์วิกฤตที่มีความสำคัญต่อโอกาสการรอดชีวิต การปฏิบัติงานอย่างมีประสิทธิภาพ เชื่อมโยงกันอย่างเป็นระบบ มีอาสาสมัครฉุกเฉินช่วยการแพทย์ เข้ารับการอบรม จำนวน 50 คน ผ่านการประเมินทักษะ ความรู้ บรรลุวัตถุประสงค์โครงการทุกคน
![](https://www.wangponghospital.go.th/wp-content/uploads/2023/09/123.jpg)
วันที่ 5 กันยายน 2566 เวลา 13.30 น. นายแพทย์นราพงค์ ธีรอัครวิภาส นายแพทย์สาธารณสุขจังหวัดเพชรบูรณ์ และ (ครูบาจุ้ย วัดเขาเจริญธรรม) พร้อมคณะผู้บริหาร ร่วมฟังการเสนอราคาจากบริษัทต่างๆเพื่อจัดซื้อเครื่องมือแพทย์และครุภัณฑ์ทางการแพทย์ เพื่อให้บริการประชาชนชาวอำเภอวังโป่งและพื้นที่ใกล้เคียง ณ ห้องประชุมสุพรรณิการ์ โรงพยาบาลวังโป่ง
![](https://www.wangponghospital.go.th/wp-content/uploads/2023/09/7.jpg)
วันที่ 11 กรกฎาคม 2566 นพ.นพดล พิษณุวงศ์ ออกเยี่ยมรพ.วังโป่ง ติดตามระบบการดูแลและส่งต่อผู้ป่วยจากรพ.ชุมชน ให้คำแนะนำในการบริหาร การจัดการระบบบริการ เช่น ระบบ telemedicine การแพทย์แผนไทย เป็นต้น พร้อมทั้งเยี่ยมเสริมพลังให้กับเจ้าหน้าที่ รพ.วังโป่ง นพ.จีรยุทธ ใจเขียนดี ผอ.รพ.วังโป่ง และ ทีมบริหาร รพ.วังโป่ง ขอขอบพระคุณเป็นอย่างสูง
![](https://www.wangponghospital.go.th/wp-content/uploads/2023/09/6.jpg)
วันที่ 8 กรกฎาคม 2566 เวลา 19.00 น พระครูปัญญาวราจารย์ (หลวงปู่ บุญทัน ฐิตสีโล) เมตตานำคณะสงฆ์และศรัทธาญาติโยมทำวัตรสวดมนต์เย็น ฟังธรรมเทศนา 1 กัณฑ์ จากพระอาจารย์ศรีคูณ จิรธัมโม วัดป่าเขาลม ณ โรงพยาบาลวังโป่ง โดยมี นพ จีรยุทธ ใจเขียนดี ผู้อำนวยการโรงพยาบาลวังโป่งพร้อมด้วยคณะเจ้าหน้าที่ และหัวหน้าส่วนราชการและประชาชนอำเภอวังโป่งมาร่วมทำวัตรสวดมนต์เย็น ซึ่งจะมีพิธีทอดผ้าป่าพิธีทอดผ้าป่าสมทบทุนซื้อเครื่องมือแพทย์และครุภัณฑ์ทางการแพทย์ ในวันที่ 9 กรกฎาคม 2566 ณ โรงพยาบาลวังโป่ง อ.วังโป่ง จ.เพชรบูรณ์ ผ้าป่า จํานวน 4,000 กอง กองละ 2,000 บาท หรือตามกำลังศรัทรา
![](https://www.wangponghospital.go.th/wp-content/uploads/2023/09/5.jpg)
วันที่ 9 กรกฎาคม 2566 ได้มีการจัดงาน พิธีทอดผ้าป่าสมทบทุนจัดซื้อเครื่องมือแพทย์และครุภัณฑ์ทางการแพทย์ ณ โรงพยาบาลวังโป่ง อ.วังโป่ง จ.เพชรบูรณ์ โดยมีพระครูปัญญาวราจารย์ (หลวงปู่บุญทัน ฐิตสีโล) วัดเขาเจริญธรรม อ.บึงสามพัน จ.เพชรบูณ์ เมตตาเป็นประธานพิธีฝ่ายสงฆ์ พระราชปริยัติบัณฑิต รองเจ้าคณะภาค 4-5 เมตตาเป็นองค์แสดงธรรม 1 กัณฑ์ งานทอดผ้าป่าสามัคคีเพื่อสมทบทุนซื้อเครื่องมือแพทย์และครุภัณฑ์ทางการแพทย์ให้โรงพยาบาลวังโป่ง และ ได้รับเกียรติจากท่าน สส วรโชติ สุคนธ์ขจร มาร่วมพิธีทอดผ้าป่า และท่านสุเทพ เบียร์ดี นายอำเภอวังโป่ง เป็นประธานพิธีฝ่ายฆราวาส พร้อมทั้งหัวหน้าส่วนราชการ หน่วยงานภาครัฐ ภาคเอกชนและประชาชนอำเภอวังโป่ง ชมรม อสม อำเภอวังโป่ง รวมถึงผู้มีจิตรศรัทธา ร่วมพิธีดังกล่าว 🏥🏥🏥
![](https://www.wangponghospital.go.th/wp-content/uploads/2023/09/44.jpg)
วันที่ 28 มิถุนายน 2566 งานกายภาพบำบัด กลุ่มงานเวชกรรมฟื้นฟู โรงพยาบาลวังโป่ง ได้จัดทำโครงการพัฒนาศักยภาพการดูแลในผู้ป่วยระยะกลาง (intermediate care) ปี 2566 โดยมีนายแพทย์จีรยุทธ ใจเขียนดี ผู้อำนวยการโรงพยาบาลวังโป่ง เป็นประธาน ซึ่งมีกิจกรรมการอบรมความรู้และทักษะการดูแลผู้ป่วยระยะกลาง (intermediate care) ในด้านต่างๆ เช่น ความรู้เกี่ยวกับการฟื้นฟูสมรรถภาพผู้ป่วยระยะเปลี่ยนผ่านกึ่งเฉียบพลันด้วยการกายภาพบำบัด การแพทย์แผนไทย การดูแลด้านจิตใจ โภชนาการ การใช้ยา และการพยาบาล ให้กับ อสม./care giver
![](https://www.wangponghospital.go.th/wp-content/uploads/2023/11/1.jpg)
วันที่ 27 กันยายน 2566 นายแพทย์สุรศักดิ์ จันทร์เกตุ ผู้อำนวยการพร้อมคณะเจ้าหน้าที่โรงพยาบาลชนแดน และทีมเจ้าหน้าที่ รพสต. เข้าศึกษาเรียนรู้ การดูแลผู้ป่วยในที่บ้าน Home ward ณ ห้องประชุมสุพรรณิการ์ โรงพยาบาลวังโป่ง โดยมีนายแพทย์จีรยุทธ ใจเขียนดี ผู้อำนวยการโรงพยาบาลวังโป่ง และทีมผู้ดูแล ระบบ Home ward เป็นผู้บรรยายและให้การต้อนรับในครั้งนี้
![](https://www.wangponghospital.go.th/wp-content/uploads/2023/11/2.jpg)
วันที่ 5 ตุลาคม 2566 เวลา 9.00 น.. งานกายภาพบำบัด กลุ่มงานเวชกรรมฟื้นฟู งานบริการด้านปฐมภูมิและองค์รวม โรงพยาบาลวังโป่ง ร่วมกับคณะทำงานกองทุนฟื้นฟูสมรรถภาพ จังหวัดเพชรบูรณ์ นำทีมโดย นายสุเทพ เบียร์ดี นายอำเภอวังโป่ง ร่วมลงพื้นที่เพื่อส่งมอบบ้านสำหรับคนพิการ ผู้สูงอายุ ผู้ป่วยที่อยู่ในระยะกึ่งเฉียบพลัน และผู้ที่มีภาวะพึ่งพิง ณ ตำบลวังโป่งและตำบลท้ายดง
![](https://www.wangponghospital.go.th/wp-content/uploads/2023/11/3.jpg)
วันที่ 9 ตุลาคม 2566 นายแพทย์จีรยุทธ ใจเขียนดี ผู้อำนวยการโรงพยาบาลวังโป่ง มอบหมายให้กลุ่มงานเภสัชกรรมและคุ้มครองผู้บริโภคและกลุ่มงานแพทย์แผนไทย จัดประชุมหัวหน้าส่วนราชการในช่วงเช้าเพื่อทราบกฎหมายที่เกี่ยวของกับผลิตภัณฑ์สุขภาพ และช่วงบ่ายสร้างความรู้ความเข้าใจให้แก่ผู้ประกอบการร้านชำ ตำบลวังโป่งภายใต้โครงการส่งเสริมพัฒนาความเข้มแข็งระบบงานคุ้มครองผู้บริโภคระดับพื้นที่อำเภอวังโป่ง จังหวัดเพชรบูรณ์ โดยได้รับเกียรติจากวิทยากรจากสำนักงานสาธารณสุขจังหวัดเพชรบูรณ์ ถ่ายทอดวิธีการเลือกผลิตภัณฑ์สุขภาพมาเพื่อใช้และเพื่อจำหน่าย อาทิ เช่น อาหาร ยา และเครื่องสำอางรวมถึงการโฆษณาผลิตภัณฑ์สุขภาพ
![](https://www.wangponghospital.go.th/wp-content/uploads/2023/11/4.jpg)
วันที่ 13 ตุลาคม 2566 นายแพทย์จีรยุทร ใจเขียนดี ผู้อำนวยการโรงพยาบาลวังโป่ง พร้อมด้วยคณะเจ้าหน้าที่โรงพยาบาลวังโป่ง ร่วมกิจกรรมเนื่องในวันนวมินทรมหาราชทำบุญ ตักบาตรถวายพระราชกุศล และวางพวงมาลาเพื่อน้อมรำลึกในพระมหากรุณาธิคุณของ พระสมเด็จพระบรม ชนกาธิเบศร มหาภูมิพลอดุลยเดชมหาราช บรมนาถบพิตร ณ หอประชุมอำเภอวังโป่ง จ.เพชรบูรณ์
![](https://www.wangponghospital.go.th/wp-content/uploads/2023/11/5.jpg)
วันอังคารที่ 24 ตุลาคม 2566 เวลา 13.30 น. ณ ห้องประชุมสุพรรณิการ์ โรงพยาบาลวังโป่ง พระครูปัญญาวราจารย์ (หลวงปู่บุญทัน ฐิตสีโล) เจ้าอาวาสวัดเขาเจริญธรรมอำเภอบึงสามพัน จังหวัดเพชรบูรณ์ ประธานพิธีฝ่ายสงฆ์ นายสุเทพ เบียร์ดี นายอำเภอวังโป่ง และ หัวหน้าส่วนราชการ ร่วมพิธีมอบครุภัณฑ์และเครื่องมือทางการแพทย์ให้กับโรงพยาบาลวังโป่งเพื่อให้บริการประชาชนชาวอำเภอวังโป่งและพื้นที่ใกล้เคียง ให้เพียงพอกับความต้องการของผู้ป่วยที่มารับบริการให้มีประสิทธิภาพเพิ่มมากขึ้น
![](https://www.wangponghospital.go.th/wp-content/uploads/2023/11/6.jpg)
วันที่ 1-7 พฤศจิกายน 2566 Mental health Anywhere be care every mind “เพื่อนแท้มีทุกที่ เพราะเพื่อนแท้....ดูแลใจ” ความสำคัญของ “เพื่อน” เมื่อตนเองหรือคนรอบข้างประสบปัญหาสุขภาพจิต ทุกคนสามารถเผชิญหน้ากับปัญหา และให้ความช่วยเหลือบุคคลเหล่านั้นได้ ผู้ช่วยเหลือสามารถทำได้เพื่อตนเองและเผื่อแผ่ไปยังผู้อื่น “การช่วยเหลือและรู้เท่าทันสัญญาณเสี่ยงของตนเอง”
![](https://www.wangponghospital.go.th/wp-content/uploads/2023/11/7.jpg)
วันที่ 8 พฤศจิกายน 2566 นายแพทย์จีรยุทธ ใจเขียนดี ผู้อำนวยการโรงพยาบาลวังโป่ง ได้มอบหมายให้หน่วยบริการด้านปฐมภูมิและองค์รวม ออกฉีดวัคซีน KICK OFF รณรงค์ฉีดวัคซีนมะเร็งปากมดลูก (HPV) ตามนโยบาย Quick win 100 วัน ของกระทรวงสาธารณสุข ณ โรงเรียนบ้านทางข้าม โรงเรียนบ้านไร่ฝายและโรงเรียนบ้านโนนตูม ให้กับหญิงไทยที่มีอายุตั้งแต่ 11 – 20 ปี
![](https://www.wangponghospital.go.th/wp-content/uploads/2023/11/9.jpg)
วันที่ 17 พฤศจิกายน 2566 นายจีรยุทธ ใจเขียนดี ผู้อำนวยการโรงพยาบาลวังโป่ง ท่านสาธารณสุขอําเภอวังโป่ง พ่อค้าแม่ค้า และ เจ้าหน้าที่ทุกท่าน ร่วมดําเนินการจัดกิจกรรม ล้างตลาดทั่วไทย สร้างความมั่นใจด้วยหลัก ๕ ประการ ขององค์การอนามัยโลก (WHO)”เพื่อเป็นการรณรงค์ส่งเสริมสร้างความรอบรู้ด้านอนามัย สิ่งแวดล้อม ลดปัจจัยเสี่ยงในการเกิดโรคเลปโตสไปโรสิสและโรคอื่นๆณ ตลาดสดแม่ลำใย อำเภอวังโป่ง
![](https://www.wangponghospital.go.th/wp-content/uploads/2024/04/406101124_6830731027044524_3299543349465079268_n.jpg)
วันที่ 28 พฤศจิกายน 2566 เวลา 9.00 น. งานกายภาพบำบัด กลุ่มงานเวชกรรมฟื้นฟู งานบริการด้านปฐมภูมิและองค์รวม โรงพยาบาลวังโป่ง ร่วมกับองค์การบริหารส่วนตำบลวังหิน จังหวัดเพชรบูรณ์ ลงพื้นที่ประเมินสภาพบ้านสำหรับคนพิการ ผู้สูงอายุ ผู้ป่วยที่อยู่ในระยะกึ่งเฉียบพลันและผู้ที่มีภาวะพึ่งพิง ณ ตำบลวังหิน จำนวน 6 ราย
![](https://www.wangponghospital.go.th/wp-content/uploads/2024/04/406604112_6853004831483810_1627254571115782486_n.jpg)
วันที่ 5 ธันวาคม 2566 คณะเจ้าหน้าที่โรงพยาบาลวังโป่ง ได้ ร่วมพิธีวางพานพุ่มดอกไม้ถวายราชสักการะพระบรมราชานุสาวรีย์พระบาทสมเด็จพระบรมชนกาธิเบศร มหาภูมิพลอดุลยเดชมหาราช บรมนาถบพิตร เนื่องในวันคล้ายวันพระบรมราชสมภพฯ วันชาติ และวันพ่อแห่งชาติ 5 ธันวาคม 2566 เพื่อน้อมรำลึกถึงพระมหากรุณาธิคุณอย่างหาที่สุดมิได้ ณ. หอประชุมที่ว่าการอำเภอวังโป่ง จังหวัดเพชรบูรณ์
![](https://www.wangponghospital.go.th/wp-content/uploads/2024/04/409206874_6884230868361206_919894006439837837_n.jpg)
วันที่ 13 ธันวาคม 2566 นายแพทย์ วิชาญ คิดเห็น นายแพทย์สาธารณสุขจังหวัดเพชรบูรณ์ พร้อมทั้งหัวหน้ากลุ่มงาน สำนักงานสาธารณสุขจังหวัดเพชรบูรณ์ เข้าตรวจเยี่ยม รพ.วังโป่ง และรับฟังนำเสนอ แผนการดำเนินงานของ คปสอ.วังโป่ง การขับเคลื่อนนโยบายบัตรประชาชนใบเดียวรักษาได้ทุกที่ และแผนการพัฒนาโรงพยาบาลวังโป่ง ณ ห้องประชุมสุพรรณิการ์
![](https://www.wangponghospital.go.th/wp-content/uploads/2024/04/411411315_6913945075389785_8399566690658258507_n.jpg)
วันที่ 20 ธันวาคม 2566 นายแพทย์ จีรยุทธ ใจเขียนดี ผู้อำนวยการโรงพยาบาลวังโป่งพร้อมทั้งคณะผู้บริหารและเจ้าหน้าที่เข้าร่วมพิธีเปิดงานประเพณีนมัสการหลวงพ่อเพชรศักดิ์สิทธิ์ ประจำปี พ.ศ.2566 เพื่อเป็นการทำนุบำรุงพระพุทธศาสนาและการพัฒนาของอำเภอวังโป่งให้มีความเจริญรุ่งเรือง ณ บริเวณหน้าที่ว่าการอำเภอวังโปงจังหวัดเพชรบูรณ์
![](https://www.wangponghospital.go.th/wp-content/uploads/2024/04/417726355_6982057198578572_5738074674894193912_n.jpg)
วันที่ 9 มกราคม 2567 นายแพทย์ จีรยุทธ ใจเขียนดี ผู้อำนวยการโรงพยาบาลวังโป่ง เข้าร่วมการประชุม กำนัน ผู้ใหญ่บ้าน สารวัตรกำนัน แพทย์ประจำตำบล เพื่อนำเสนอการลงทะเบียนแอปพลิเคชั่น หมอพร้อม ประโยชน์การรักษา ระบบบริการพิสูจน์และยืนยันตัวตนด้วยบัตรประชาชนใบเดียว พร้อมทั้งจัดตั้งโต๊ะลงทะเบียน App หมอพร้อม ให้เจ้าหน้าที่ ที่เข้าร่วมประชุม ณ ที่ว่าการอำเภอวังโป่ง
![](https://www.wangponghospital.go.th/wp-content/uploads/2024/04/418731081_6982533985197560_7972937736245727427_n.jpg)
วันที่ 8 มกราคม 2567 เวลา 9.00 น. นายแพทย์จีรยุทธ ใจเขียนดีพร้อมคณะเจ้าหน้าที่ ร่วมแสดงความยินดีเปิดให้บริการส่งเสริมการมีบุตรโรงพยาบาลวังโป่ง โรงพยาบาลวังโป่งเปิดให้บริการให้คำปรึกษาการมีบุตรให้บริการและการส่งต่อ ทุกวันจันทร์ เวลา 9.00 น. - 15.00 น. เราจะเพิ่มคนคุณภาพให้กับประเทศชาติด้วยความมุ่งมั่น
![](https://www.wangponghospital.go.th/wp-content/uploads/2024/04/419647418_7003669423084016_7270027281250999864_n.jpg)
วันที่ 14 มกราคม 2567 โรงพยาบาลวังโป่ง จัดพิธีทอดผ้าป่าสามัคคี เพื่อสมทบทุนจัดสร้างอาคารอเนกประสงค์ และมอบรถแอมบูแลนซ์ โดย หลวงปู่บุญทัน ฐิตสีโล วัดเขาเจริญธรรม อ.บึงสามพัน จ.เพชรบูรณ์ เมตตาเป็นประธานพิธีฝ่ายสงฆ์ นายพิทยา ดวงพัตรา นายอำเภอวังโป่ง ประธานฝ่ายฆราวาส ส่งมอบรถแอมบูแลนซ์ ให้กับโรงพยาบาลวังโป่งเพื่อนำไปใช้ประโยชน์ช่วยเหลือดูแลผู้ป่วย ณ โรงพยาบาลวังโป่ง อ.วังโป่ง จ.เพชรบูรณ์
![](https://www.wangponghospital.go.th/wp-content/uploads/2024/04/419950246_7012057092245249_2855706537280316640_n.jpg)
วันที่ 17 มกราคม 2567 นายแพทย์จีรยุทธ ใจเขียนดี ผู้อำนวยการโรงพยาบาลวังโป่ง มอบหมายให้กลุ่มงานเภสัชกรรมและคุ้มครองผู้บริโภค จัดประชุมส่งเสริมพัฒนาความเข้มแข็งระบบงานคุ้มครองผู้บริโภคระดับพื้นที่ อำเภอวังโป่ง จังหวัดเพชรบูรณ์ โดยได้รับเกียรติจากศูนย์วิทยาศาตร์การแพทย์ที่ 2 พิษณุโลก บรรยายให้ความรู้ และการฝึกปฏิบัติการเพื่อความเข้าใจในลักษณะ วิธีการใช้และการแปลผลชุดทดสอบเบื้องต้น สำหรับตรวจผลิตภัณฑ์สุขภาพ ได้แก่ อาหาร ยา เครื่องสำอางในด้านงานคุ้มครองผู้บริโภค ตลอดจนสร้างศักยภาพอสม.และเจ้าหน้าที่พี่เลี้ยงให้สามารถสร้างจัดตั้งศูนย์แจ้งเตือนภัยสุขภาพชุมชนที่ครอบคลุมระดับอำเภอ จังหวัดสืบไป โดยมีนายพิทยา ดวงพัตรา นายอำเภอวังโป่ง จังหวัดเพชรบูรณ์ เป็นประธาน ณ ห้องประชุมสุพรรณิการ์ โรงพยาบาลวังโป่ง จังหวัดเพชรบูรณ์
![](https://www.wangponghospital.go.th/wp-content/uploads/2024/04/421244221_7029830600467898_2036550029482362017_n.jpg)
วันที่ 20 มกราคม ของทุกปี สภากายภาพบำบัดกำหนดให้เป็นวันกายภาพบำบัดแห่งชาติ เพื่อเป็นการเผยแพร่ความรู้ในการดูแลสุขภาพของประชาชน และเป็นการประชาสัมพันธ์วิชาชีพกายภาพบำบัดให้แก่ประชาชนและบุคลากรด้านสาธารณสุข ดังนั้นงานกายภาพบำบัด กลุ่มงานเวชกรรมฟื้นฟู โรงพยาบาลวังโป่ง จึงได้จัดกิจกรรม วันกายภาพบำบัดแห่งชาติ “กายภาพบำบัด เพื่อสุขภาพผู้สูงวัย ก้าวเดินมั่นใจ ไม่ปวด ไม่ล้ม” ให้กับผู้สูงอายุร่วมกับสหวิชาชีพ โดยมีกิจกรรมการประเมินภาวะความกลัวหรือกังวลเกี่ยวกับการหกล้ม, การประเมินความเสี่ยงหกล้ม, การประเมินกำลังและความแข็งแรงของกล้ามเนื้อขา, การประเมินสุขภาพช่องปาก, การประเมินคัดกรองโรคซึมเศร้า และการทดสอบสภาพสมอง ในวันที่ 17 มกราคม 2567
![](https://www.wangponghospital.go.th/wp-content/uploads/2024/04/425947508_7086760271441597_1828045222749354425_n.jpg)
วันที่ 3-4 กุมภาพันธ์ 2567 โรงพยาบาลวังโป่งจัดโครงการอบรม พัฒนาศักยภาพบุคลากรทางการแพทย์ "บริหารงานเพื่อบริการใจ ทำงานบริการอย่างไรให้ใจเป็นสุข" โดยมีวัตถุประสงค์ เพื่อให้บุคลากรผู้ให้บริการมีทัศนคติที่ดีต่อการให้บริการ มีพฤติกรรมบริการที่ดี เกิดทักษะ การ สื่อสารและการประสานงานที่ดี และ เพื่อให้บุคลากรมีความสุขในการทำงาน ณ ห้องประชุมเรือนไม้รีสอร์ท อ.วังโป่ง จ.เพชรบูรณ์
![](https://www.wangponghospital.go.th/wp-content/uploads/2024/04/428630229_7142042372580053_5843488614722655838_n.jpg)
วันที่ 16 กุมภาพันธ์ 2567 โรงพยาบาลวังโป่งจัดประชุม เจ้าหน้าที่ 100 % เพื่อชี้แจงนโยบายกระทรวงสาธารณสุขยกระดับ 30 บาทพลัส แผนยุทธศาสตร์ประชาชนอำเภอวังโป่งให้มีสุขภาพดี ภายใต้ระบบบริการสุขภาพที่มีมาตรฐาน และ การขับเคลื่อนโครงการ กิจกรรมต่างๆ ในปี 2567นำเสนอโดย นายแพทย์ จีรยุทธ ใจเขียนดี ผู้อำนวยการ รพ.วังโป่ง ณ ห้องสุพรรณิการ์
![](https://www.wangponghospital.go.th/wp-content/uploads/2024/04/429534041_7163416660442624_7608516100325943586_n.jpg)
วันที่ 22 กุมภาพันธ์ 2567 นายจิรวัตร์ มณีโชติ รองผู้ว่าราชการจังหวัดเพชรบูรณ์ เป็นประธานเปิดกิจกรรมการแข่งขันฬาสาธารณสุขสามัคคีจังหวัดเพชรบูรณ์ โดยมี นายแพทย์วิชาญ คิดเห็น นายแพทย์สาธารณสุขจังหวัดเพชรบูรณ์ เป็นผู้กล่าวรายงาน มีคณะผู้บริหารและเจ้าหน้าที่สาธารณสุข ร่วมกิจกรรมการแข่งขันกีฬาสาธารณสุข ณ มหาวิทยาลัยกีฬาแห่งชาติ วิทยาเขตเพชรบูรณ์ จังหวัดเพชรบูรณ์
![](https://www.wangponghospital.go.th/wp-content/uploads/2024/04/434367209_7302271913223764_4099910108444520240_n.jpg)
วันที่ 29 มีนาคม 2567 กลุ่มงานเภสัชกรรมโรงพยาบาลวังโป่ง ร่วมกับคณะกรรมการศูนย์แจ้งเตือนภัยสุขภาพระดับอำเภอวังโป่ง ลงพื้นที่วัดเกตุสามัคคีธรรม บ้านโนนตูม ตำบลวังโป่ง อำเภอวังโป่ง จังหวัดเพชรบูรณ์ เพื่อส่งเสริมความรอบรู้ด้านผลิตภัณฑ์สุขภาพครอบคลุมยา อาหาร เครื่องสำอาง และสมุนไพร การเฝ้าระวังรถเร่ ขายยาในวัด และสร้างเครือข่ายบวรร. (บ้าน วัด โรงเรียน โรงพยาบาล) โดยมีผู้ใหญ่บ้านและอสม.เป็นแกนสำคัญในการเฝ้าระวังผลิตภัณฑ์สุขภาพที่ไม่ปลอดภัยในชุมชน รวมถึงการถวายตาลปัตรแก่พระเจ้าอาวาส วัดเกตุสามัคคีธรรม บ้านโนนตูม เพื่อใช้ประโยชน์ต่อไป
![](https://www.wangponghospital.go.th/wp-content/uploads/2024/04/435578452_7358034997647455_4561688800692298475_n.jpg)
นายแพทย์จีรยุทธ ใจเขียนดี ผู้อำนวยการโรงพยาบาลวังโป่ง มอบหมายให้ นางอักษิพร บุญแจ้ง หัวหน้างานบริการด้านปฐมภูมิและองค์รวม พร้อมด้วย จนท.โรงพยาบาลวังโป่ง นำเงินช่วยเหลือไปมอบให้แก่ผู้ประสบอัคคีภัย นางวรรณา เขียวลา อสม.ม.13 ต.วังโป่ง เพื่อใช้ในการซ่อมแซมบ้านและเป็นการให้กำลังใจซึ่งกันและกัน โดยการช่วยเหลือเป็นเงิน จำนวน 5,000 บาท
![](https://www.wangponghospital.go.th/wp-content/uploads/2024/04/435481878_7358047314312890_8973372405556564932_n.jpg)
วันที่ 11 เมษายน 2567 โรงพยาบาลวังโป่ง นำโดย ผอ.รพ.วังโป่ง นพ.จีรยุทธ ใจเขียนดี ซักซ้อมแผนรองรับอุบัติเหตุหมู่และสาธารณภัย ในช่วงวันหยุดเทศกาลสงกรานต์ โดยช่วงเช้าซักซ้อมแผนบนโต๊ะและช่วงบ่ายซักซ้อม ได้รับความ ร่วมมือจาก สภอ.วังโป่ง เทศบาลวังโป่ง และเครือข่ายอาสาสมัครการแพทย์ฉุกเฉิน สมาคมกู้ชีพ กู้ภัยวังโป่งรวมใจ มูลนิธิร่วมกตัญญููซับเปิบ ในการนี้ขอขอบคุณองค์กรเครือข่ายอำเภอวังโป่ง และอสม.วังโป่ง ที่เป็นอาสาสมัครผู้ป่วยในการซ้อมแผนครั้งนี้